Australia
Australia
หมวดหมู่: การเรียนต่อประเทศต่างๆ
Australia
เรื่องน่ารู้ก่อนไปเรียนภาษาที่ Australia
Australia ประเทศเป้าหมายยอดนิยมของนักเรียนไทย ในการไปเรียนภาษาอังกฤษเพื่อเพิ่มเติมความรู้ ท่องเที่ยว และเก็บเกี่ยวประสบการณ์ชีวิต ด้วยการเรียนการสอนที่มีคุณภาพ สภาพทางภูมิศาสตร์ที่อยู่ไม่ใกล้ไม่ไกลเกินไป และค่าใช้จ่ายที่ประหยัดกว่า
สำหรับใครที่กำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับการเรียนภาษาอังกฤษในออสเตรเลียเรา มีคำแนะนำดีๆที่รวบรวมเอาไว้เพื่อให้น้องๆได้ศึกษาก่อนเพื่อเป็นการเตรียมความพร้อมก่อนเดินทางไปยังออสเตรเลีย หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับน้องๆไม่มากก็น้อย


- หากไปเรียนคอร์สระยะสั้นๆ ไม่เกิน 3 เดือน ใช้เป็นวีซ่านักท่องเที่ยวก็ได้เหมือนกัน แถมยังประหยัดกว่า (ค่าธรรมเนียม ประมาณ 4,250 บาท)
- วีซ่านักเรียน (Student Visa) เหมาะกับคนที่แพลนจะไปเรียนภาษายาวๆ 6-12 เดือน ค่าธรรมเนียมจะอยู่ที่ประมาณ 17,500 บาท ถ้าจะไปเรียนภาษาอังกฤษอย่างเดียว แนะนำให้เลือกแบบ sub class 500 ซึ่งเหมาะกับน้องๆ ที่เพิ่งเรียนจบหรือทำงานมาแล้วระยะหนึ่งและมีใบรับรองการทำงาน
- แต่หากต้องการเรียนภาษาอังกฤษพร้อมๆ กับเรียน Diploma ไปด้วย อันเป็นตัวเลือกยอดนิยมของคนวัยทำงาน สิ่งที่ควรจะมีก็คือ statement ที่ดี และประสบการณ์การทำงานที่ตรงมาก่อน ก็จะทำให้สามารถยื่นขอวีซ่าประเภทนี้ได้ง่ายขึ้น
- การเตรียม Bank Statement หรือข้อมูลทางการเงินจากธนาคารที่ใช้พิจารณาร่วมในการยื่นขอวีซ่า
- เรียนภาษา 6 เดือน ควรมีการเคลื่อนไหวและมีเงินอยู่ในบัญชี อย่างน้อย 400,000 – 500,000 บาท,
- เรียนภาษา + diploma 2-4ปี ควรอยู่ที่ 750,000 ขึ้นไป
ที่พัก
- ในระยะแรกๆ ควรเลือกที่พักที่อยู่ในตัวเมือง ใกล้โรงเรียน ชุมชน และแหล่งค้าขาย ซึ่งอาจจะมีราคาสูงสักหน่อยแต่เป็นการลงทุนเพื่อความปลอดภัย เมื่อรู้สึกคุ้นเคยกับเมืองแล้วก็ค่อยๆหาทางขยับขยายก็ได้
- ที่พักสำหรับนักเรียนส่วนใหญ่และเป็นแบบแชร์อยู่ร่วมกัน หากอยากฝึกภาษาเยอะๆก็ให้เลือกที่พักที่เป็นลักษณะนานาชาติ ซึ่งน้องๆ สามารถหาข้อมูลที่พักจากเว็บไซต์ต่างๆ เช่น เว็บบอร์ดของคนไทยในออสเตรเลีย เป็นต้น
- หากน้องๆ เดินทางคนเดียวหรือเลือกไปเมืองเล็กๆ เงียบๆ แล้วกลัวจะเคว้ง แนะนำให้พักกับ Host Family ก่อน คำแนะนำในการเลือก Host คือสอบถามข้อมูลจากและฟีดแบคเอเยนต์ผู้จัดหาที่พักนั่นแหละ หากน้องๆ ค่อนข้างมีปัญหาเรื่องอาหาร ควรหลีกเลี่ยง Host ที่มีอาหารให้ทุกมื้อ เพราะอาหารอาจไม่ถูกปากเรา จากประสบการณ์ของรุ่นพี่ พบว่าการซื้อหรือเตรียมอาหารทานเอง จะประหยัดกว่าด้วย


LINE ID: @1-step
คลิ๊ก >> https://lin.ee/izne1LL
099-4495363 ,094-7945363
contact@1step-edu.com
Read More 16 พฤศจิกายน 2565
ผู้ชม 6505 ครั้ง